หน้าแรกเว็บร้อยตะวัน แรงบันดาลใจ รายละเอียดและวิธีการสั่งซื้อกาแฟร้อยตะวัน สาระและเรื่องราวดีๆ จากร้อยตะวัน ข้อมูลดีๆ ตั้งแต่ปี 2002-2009 แวะมาเยี่ยมชมแล้วก็เขียนอะไรสักหน่อยนะจ๊ะ มาเที่ยวจันทบุรีก็มาตามแผนที่ได้เลย ยินดีให้บริการทุกท่านครับ
Roytawan Coffee Forum ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

ยินดีต้อนรับคุณบุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

+  Roytawan Coffee Forum
|-+  Coffee Talk's
| |-+  จิบกาแฟคุยกัน
| | |-+  กระทู้เก่าปี 2011
| | | |-+ 

การเขียนแผนการตลาด

หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้ชง หัวข้อ: การเขียนแผนการตลาด  (อ่าน 2332 ครั้ง)
223ashere
Full Barista

« เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2011 : 15:20:56 »

สวัสดีค่ะ พี่เก๋ และสมาชิกทุกท่านของเว็บร้อยตะวัน

โจวเองติดตามเว็บนี้มาได้ไม่นานนัก เพราะเพิ่งหันมาสนใจกาแฟช่วงปลายปี 2008
แต่เว็บนี้เป็นเว็บโปรดเลย ชอบมากเพราะได้ความรู้หลายอย่างเกี่ยวกับกาแฟ
และเครื่องดื่ม กับขนมแถมมาด้วย อิอิ แล้วก็อะไรอีกหลายๆอย่าง
จนทำให้ก่อเกิดความฝันที่อยากจะเปิดร้านกาแฟ จนตอนนี้ความรู้สึกเริ่มเปลี่ยนไป คือ ต้องเปิดให้ได้
แล้วก็เหมือนพระเจ้าประทานโอกาสให้หลังจากหาทำเลอยู่นาน และแล้วก็ทราบข่าวว่าในปีหน้า
Central จะขยายห้างเพิ่ม แต่ติดปัญหา คือเค้าให้ต้องไปทำแผนการตลาดมายื่นให้เค้าพิจารณา
ซึ่งโจวไม่มีประสบการณ์ จึงอยากรบกวนถามสมาชิกทุกท่านที่รู้ และไม่รู้(เผื่อมาช่วยกันเดา อิอิ ยิงฟันยิ้ม)
ว่ารูปแบบการเขียนแผนการตลาดเสนอให้กับทางห้างเป็นอย่างไรหรอค่ะ
และโจวอยากเปิดร้านแบบเป็น Cafe house ไม่ใช่แบบ คีออส น่ะค่ะ
ถ้าอย่างนี้เราต้องออกแบบร้านส่งให้เค้าพิจารณาด้วยเลยรึเปล่าค่ะ

สมองตื้อๆ ตื้นเต้นจัด ไม่รู้ถามครบไหม แต่ยังไงก็ช่วยตอบ ช่วยถาม(เผื่อใครสงสัยหรือมีปัญหาเหมือนกัน  ยิ้มเท่ห์)หน่อยน่ะค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ แล้วอาจจะเข้ามาถามเรื่อยๆน่ะค่ะ แหะๆ อายจัง

GOD Bless U ^.^
toblueroses

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2011 : 18:35:18 »

ใช้ google ค่ะ
key "ตัวอย่างแผนการตลาด" แล้วนำมาปรับค่ะ

http://www.idis.ru.ac.th/report/index.php?topic=862.0

โดยปกติถ้าจะเป็นคู่ค้ากับห้าง ต้องส่งแบบเข้าไปด้วยค่ะ ดิฉันเปิดในท็อป ก็ต้องส่งแบบ แต่รายละเอียดปลีกย่อย ต้องลองคุยกับห้างโดยตรงค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กรกฎาคม 2011 : 07:39:48 โดย toblueroses » บันทึกการเข้า
Roytawan
ความฝันของเธอ
Cѳғғee Gangster
Pro Barista

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2011 : 00:38:17 »

ในเรื่องแผนธุรกิจสำหรับเสนอ ในการเช่าพื้นที่ในห้าง สงสัยต้องปรึกษาผู้ที่มีประสบการณ์ครับ

เท่าที่นึกออกตอนนี้ก็เห็นจะมีคุณ Z (คุณซาน) ที่จะให้คำปรึกษาได้ดีที่สุดครับ
ลอง PM สอบถามทางคุณ Z ดูนะครับ น่าจะได้คำตอบที่เหมาะสม

ไม่งั้นต้องรอเพื่อนๆ ที่มีประสบการณ์ประมาณนี้มาตอบคำถามครับ

“จิบกาแฟอุ่นๆ ไอความรักยังกรุ่น เธอยังอยู่กับฉันในความฝันอันละมุน ผู้คนวนเวียน ยังเดินผ่านไปมา แต่ไม่มีเธอ ไม่เคยเห็นเธอเลยสักครา”
coffeemenu
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2011 : 09:20:19 »

ไม่เคยเีขียนแผนกธุรกิจกาแฟสดนะ (แต่เปิดไปแล้ว) เคยเขียนแต่แผนร้านอาหารข้าวแกง

แผนธุรกิจจะประกอบด้วย 5 ส่วน คือ แผนการตลาด แผนทรัพยากรมนุษย์ แผนการเงิน แผนการผลิต

ที่เขียนยากก็คือ ถ้าประเมินดีมานด์ความต้องการสูง ขายได้เยอะ ก็ต้องเปลี่ยนแผนการผลิต พอเปลี่ยนแผนการผลิตก็ต้องไปเปลี่ยนแผนการเงินต่อ หรืือ ประเมินดีมานด์ ตั้งเป้าว่าจะขายให้มากกว่าเดิม  ก็ต้องไปเปลี่ยนแผนการตลาด พอขายมากขึ้นก็ต้องเปลี่ยนแผนการผลิต แล้วก็กระทบต่อแผนการเงินด้วย คือ แต่ละส่วนมันจะกระทบเป็นวงจรน่ะครับ

แนะนำว่าถ้าเวลามีไม่มาก(เดี๋ยวเซนทรัลจะเปิดล่ะ) ก็จ้างเขาเขียนไปเถอะเดี๋ยวจะชวดซะก่อน แต่ถ้ามีเวลาลองค่อยๆเขียนแผนด้วยตัวเองดู พอเริ่มๆเขียนจะมองภาพรวมของร้าน แล้วก็จะพอประเมินได้ว่าถ้าเปิดร้านไปแล้วจะรอดหรือไม่รอด คือ ถ้ามันไม่รอด มันก็จะไม่รอดในกระดาษแหละครับ  ปกติแ้ล้ว ถ้าเขียนให้นายทุน (จะยืมเงินเขา) เขาจะดูผลตอบแทนว่ากิจการเราทำกำไรต่อปีได้หรือเปล่า มีกำลังจ่ายเงินคือหรือเปล่า แต่ถ้าเีขียนเพื่อเ้ข้าห้าง (จะเช่าที่เขา) เขาจะดูว่าร้านนั้นน่าสนใจแค่ไหนและจะเรียกคนมาเดินในห้างได้หรือเปล่า

ส่วนเรื่องออบแบบร้านให้ทางห้างดู ผมคิดว่าจำเป็นอย่างยิ่ง อันนี้น่าจะจ้างมืออาชีพทำภาพ 3 มิติดีกว่า บางครั้งพูดเท่าไหร่ก็สู้เห็นภาพตัวอย่างไม่ได้

ผิดถูกยังไง ขออภัยครับ
223ashere

« ตอบ #4 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2011 : 16:04:53 »

ใช้ google ค่ะ
key "ตัวอย่างแผนการตลาด" แล้วนำมาปรับค่ะ

http://www.idis.ru.ac.th/report/index.php?topic=862.0

โดยปกติถ้าจะเป็นคู่ค้ากับห้าง ต้องส่งแบบเข้าไปด้วยค่ะ ดิฉันเปิดในท็อป ก็ต้องส่งแบบ แต่รายละเอียดปลีกย่อย ต้องลองคุยกับห้างโดยตรงค่ะ

ขอบคุณ คุณ toblueroses ค่ะ ให้ลิ้งค์ขั้นตอนมาให้ด้วย ใจดีจริง อิิอิ

ในเรื่องแผนธุรกิจสำหรับเสนอ ในการเช่าพื้นที่ในห้าง สงสัยต้องปรึกษาผู้ที่มีประสบการณ์ครับ

เท่าที่นึกออกตอนนี้ก็เห็นจะมีคุณ Z (คุณซาน) ที่จะให้คำปรึกษาได้ดีที่สุดครับ
ลอง PM สอบถามทางคุณ Z ดูนะครับ น่าจะได้คำตอบที่เหมาะสม

ไม่งั้นต้องรอเพื่อนๆ ที่มีประสบการณ์ประมาณนี้มาตอบคำถามครับ
กรี๊ดดด พี่เก๋ มาเอง ดีใจจังเหมือนดารามาตอบเลย ห้าๆๆๆๆ
เดี๋ยวโจวจะลองถามพี่ซานค่ะ พอดีจะซื้อเครื่องกะพี่เค้าพอดี อิอิ เสร็จเรา

ไม่เคยเีขียนแผนกธุรกิจกาแฟสดนะ (แต่เปิดไปแล้ว) เคยเขียนแต่แผนร้านอาหารข้าวแกง

แผนธุรกิจจะประกอบด้วย 5 ส่วน คือ แผนการตลาด แผนทรัพยากรมนุษย์ แผนการเงิน แผนการผลิต

ที่เขียนยากก็คือ ถ้าประเมินดีมานด์ความต้องการสูง ขายได้เยอะ ก็ต้องเปลี่ยนแผนการผลิต พอเปลี่ยนแผนการผลิตก็ต้องไปเปลี่ยนแผนการเงินต่อ หรืือ ประเมินดีมานด์ ตั้งเป้าว่าจะขายให้มากกว่าเดิม  ก็ต้องไปเปลี่ยนแผนการตลาด พอขายมากขึ้นก็ต้องเปลี่ยนแผนการผลิต แล้วก็กระทบต่อแผนการเงินด้วย คือ แต่ละส่วนมันจะกระทบเป็นวงจรน่ะครับ

แนะนำว่าถ้าเวลามีไม่มาก(เดี๋ยวเซนทรัลจะเปิดล่ะ) ก็จ้างเขาเขียนไปเถอะเดี๋ยวจะชวดซะก่อน แต่ถ้ามีเวลาลองค่อยๆเขียนแผนด้วยตัวเองดู พอเริ่มๆเขียนจะมองภาพรวมของร้าน แล้วก็จะพอประเมินได้ว่าถ้าเปิดร้านไปแล้วจะรอดหรือไม่รอด คือ ถ้ามันไม่รอด มันก็จะไม่รอดในกระดาษแหละครับ  ปกติแ้ล้ว ถ้าเขียนให้นายทุน (จะยืมเงินเขา) เขาจะดูผลตอบแทนว่ากิจการเราทำกำไรต่อปีได้หรือเปล่า มีกำลังจ่ายเงินคือหรือเปล่า แต่ถ้าเีขียนเพื่อเ้ข้าห้าง (จะเช่าที่เขา) เขาจะดูว่าร้านนั้นน่าสนใจแค่ไหนและจะเรียกคนมาเดินในห้างได้หรือเปล่า

ส่วนเรื่องออบแบบร้านให้ทางห้างดู ผมคิดว่าจำเป็นอย่างยิ่ง อันนี้น่าจะจ้างมืออาชีพทำภาพ 3 มิติดีกว่า บางครั้งพูดเท่าไหร่ก็สู้เห็นภาพตัวอย่างไม่ได้

ผิดถูกยังไง ขออภัยครับ

ขอบคุณ คุณ Coffeemenu ค่ะ โจวจะลองมองๆหาร้านที่ช่วยเขียนแผนไว้ด้วยเผื่อไม่ไหว เหอๆๆ
ว่าแต่ คุณ Coffeemenu พอจะมีร้านออกแบบแนะนำไหมค่ะ ถ้ามีเว็บไซต์ก็คงดี พอดีอยู่ต่างจังหวัด อ่ะค่ะ แหะๆ

GOD Bless U ^.^
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์