หน้าแรกเว็บร้อยตะวัน แรงบันดาลใจ รายละเอียดและวิธีการสั่งซื้อกาแฟร้อยตะวัน สาระและเรื่องราวดีๆ จากร้อยตะวัน ข้อมูลดีๆ ตั้งแต่ปี 2002-2009 แวะมาเยี่ยมชมแล้วก็เขียนอะไรสักหน่อยนะจ๊ะ มาเที่ยวจันทบุรีก็มาตามแผนที่ได้เลย ยินดีให้บริการทุกท่านครับ
Roytawan Coffee Forum ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

ยินดีต้อนรับคุณบุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

+  Roytawan Coffee Forum
|-+  Coffee Talk's
| |-+  จิบกาแฟคุยกัน
| | |-+  กระทู้เก่าปี 2011
| | | |-+ 

หารายได้เสริมในร้าน

หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้ชง หัวข้อ: หารายได้เสริมในร้าน  (อ่าน 7895 ครั้ง)
thitidet
Coffee Mania
*

« เมื่อ: 24 ธันวาคม 2011 : 11:11:18 »

ตอนนี้เปิดร้านกาแฟอยู่ครับ  แต่อยากหาตัวอื่นมาเสริมในร้านให้ดูคึกคักมากขึ้น  สังเกตุดูลูกค้าแถวร้านแล้ว  คิดว่าถ้าหากเพิ่มพวก Smoothies  คงจะถูกใจคนแถวนี้มากกว่า  ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าควรจะไปศึกษาหาความรู้จากที่ไหนดีครับ  เพราะมีมากมายเลยครับ  ส่วนกาแฟก็ได้จากเวปนี้แหละครับ  ที่ไปเรียนที่ Bluekoff มาจนเปิดร้านนี้แหละครับ  ขอบคุณมากครับ 
Looker
Full Barista

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2011 : 11:33:08 »

ผมเสนอ Toast หรือขนมปังปิ้งเป็นตัวเลือกอันดับแรก ง่าย ไม่ต้องไปเรียน แค่ลงทุนซื้อเครื่องปิ้งไม่กี่ร้อย อย่างดีหน่อยก็พันต้นๆ

แถมเวลาปิ้งกลิ่นงี้หอมตลบอบอวลเรียกลูกค้าเข้าร้านได้อีก ยิงฟันยิ้ม

ปรกติผมขายเครื่องดื่มร้อนแก้วละ 35 บาท ถ้าเพิ่ม Toast 1 แผ่นก็ 45 บาท คุณอาจจัดโปรฯ เหลือ 40 บาทก็ได้

ส่วนเครื่องดื่มเย็นทุกชนิด 45 บาท (ใส่แก้ว 16 Oz.) เพิ่ม Toast 1 แผ่นก็ 55 บาท คุณอาจจัดโปรฯ เหลือ 50 บาทก็ได้

ผมทำแล้ว Ok ไม่ยุ่งยาก กำไรงอม เอ๊ย! งาม Confirm!

ดูสิคราวนี้จะมีใครมาว่าเราว่า "แอบโฆษณาแฝง" ป่าว? ยิงฟันยิ้ม

<<เขตปลอดมาเฟีย/ผมป่าวขายเครื่องชงกาแฟนะ แค่อยากบอกว่ามันใช้ดี ^^>>
thitidet
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2011 : 19:04:19 »

ขอบคุณท่านมากครับ  แต่เห็นแล้วครับว่า ไม่เหมาะกับคนแถวนี้ครับ  พวกน้ำปั่นน่าจะเหมาะกว่าครับ  เพราะส่วนมากเป็นพวกเด็กและคนงานครับ   ขอบคุณท่านมากครับ
Looker

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2011 : 19:20:45 »

ขอบคุณท่านมากครับ  แต่เห็นแล้วครับว่า ไม่เหมาะกับคนแถวนี้ครับ  พวกน้ำปั่นน่าจะเหมาะกว่าครับ  เพราะส่วนมากเป็นพวกเด็กและคนงานครับ   ขอบคุณท่านมากครับ

ถ้าคุณต้องการขาย Smoothies จริงก็ search หาสูตรใน Google แล้วเอามาประยุกต์ลองทำกินดู ผมเห็นมีเยอะแยะจนตาลาย เพิ่มโน่นลดนี่เด๋วก็เข้าที่เอง ไม่ต้องไปรงไปเรียนหรอกคับ ตัวผมเองก็ไม่เคยไปเรียนชงกาแฟที่ไหน เข้ามาดูดเอาในนี้แหละ ยิงฟันยิ้ม แรกๆ เข้ามาก็ออกตัวว่าเป็น user ธรรมดาๆ ซื้อเครื่องมาชงกินเอง ไม่ได้บอกว่ามีร้านหรอก อ้อ..เท่าที่ทราบเครื่องปั่นนี่สำคัญนะ เพราะส่วนผสมมันค่อนข้างหนืดถ้ากำลังต่ำใช้ไม่นานก็เจ๊ง งัยลอง search หาข้อมูลในนี้ดูก็ได้ว่าเขาใช้เครื่องยี่ห้อไหน แบบไหน บางยี่ห้อแถมสูตรให้ด้วย ผมเคยเห็นแบบมีตู้กันเสียงด้วยราคาเอาเรื่องเหมือนกัน

ขอให้ขายดีๆ น้า.. เจ๋ง

เอ่อ..พอดีนึกขึ้นได้เลยเลี้ยวกลับมาถามคุณนิดนึง ถ้าน้ำปั่นคนงานหรือเด็กพอซื้อกินได้ แต่ถ้า Smoothies เขากล้าซื้อกินหรอคับ? ขอโทษนะที่ถามอย่างนี้เพราะผมไม่ทราบว่าทำเลคุณเป็นงัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ธันวาคม 2011 : 19:45:58 โดย Looker » บันทึกการเข้า

<<เขตปลอดมาเฟีย/ผมป่าวขายเครื่องชงกาแฟนะ แค่อยากบอกว่ามันใช้ดี ^^>>
yook
Coffee Mania +
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2011 : 20:52:44 »

อืม....ผมเคยไปเรียน อยู่ 2 ที่นะครับ
ที่ lekcooking (http://www.lekcooking.com/) กับ Dsmoothies (http://www.dsmoothies.com/) ครับ

ที่ไปเรียน 2ที่ เพราะคิดว่า
1.สูตรที่อยู่ตามใน internet เหมาะเอากินบ้านมากกว่า เพราะต้นทุนต่อแก้วค่อนข้างจะสูง
2.เพราะผมเชื่อว่า ถ้าไปเรียน ที่เดียวจะรู้ได้ยัง ว่าที่ไหนดีหรือไม่ดี  ต้องมีการเปรียบเทียบ กันก่อน

ผมจะบอกเปรียบเทียบของแต่ละที่ ก่อนละกันนะครับ ไม่อยากบอกที่ไหนดีกว่า เพราะทั้่ง 2 ที่ ก็ล้วนแต่ เป็นครู ผมนะครับ
ทั้ง 2 ที่ จะมีสูตร ชา,Smoothies,MilkShake,SpaDrink,ItalianSoda,เหล้าปั่น,การทำวิปิ้งครีม

http://www.lekcooking.com/
จุดเด่น
1. เน้น น้ำมะหนาวหวาน เป็นหลัก
2. เน้น น้ำเชื่อมเข้มข้น มากกว่า(ต้นทุนสูงขึ้น แต่ก็อร่อยขึ้นเช่นกัน)
3. SpaDrink คือผลไม้แยกกาก
4. เน้นผลไม้แช่แข็ง ทำให้ง่าย สะดวกรวดเร็ว และเก็บผมไม้แช่แข็งได้ โค-ตะ-ระ นาน (แต่ใช้ผลไม้สดก็ได้ ไม่ว่ากัน^^)
5. เรียนที่ สุขุมวิท 101/1 ไป BTS สถานีปุณณวิถี
6. ไปเรียนสามารถ ติดต่อสอบถาม พูดคุยเรื่องสูตร เรื่องร้าน ผ่านเวปบอร์ด E-mail Facebook โทรศัพท์ ได้
7. เน้นน้ำแข็งปั่นพร้อมกันเลย
สรุป ง่าย สะดวก สีสดใส และอร่อย

http://www.dsmoothies.com/
จุดเด่น
1. สูตรเกือบทุกสูตร ไม่ใช้น้ำมะนาวหวาน 
2. ใช้น้ำเชื่อมเข้มข้นน้อย
3. SpaDrink คือ Smoothies แบบขั้นสุดยอด (ประมาณสูตรจำยากกว่า Smoothies ทั่วไปขึ้นไปอีกมาก)
4. ไม่เน้นผลไม้แช่แข็ง แต่ก็บอกทั้ง กรณีใช้ ผลไม้สด หรือ ผลไม้แช่แข็ง
5. เรียนในหมู่บ้าน อยู่แถว บางใหญ่ (จ.นครปฐม)
6. ไปเรียนสามารถ ติดต่อสอบถาม พูดคุยเรื่องสูตร เรื่องร้าน ผ่านเวปบอร์ด E-mail Facebook โทรศัพท์ ได้ตลอด อาจารย์ใจดีมากๆ ^^
7. เน้นปั่นเนื้อก่อน แล้วค่อย เติมน้ำแข็งลงปั่น
สรุป ประหยัด สีสดใส สด และอร่อย

โดนส่วนตัวผมนำทั้ง 2 ที่ มาปรับเป็นสูตร ของตัวเองอะครับ (เพราะอร่อยดีทั้งคู่อะครับ)
โดนปรับให้เข้ากับสูตร น้ำเชื่อม เป็นแบบ ของ อ.อ๋า Bluekoff ครับ
*SpaDrink คือ เครื่องดื่มเพื่อสุขภาพ ที่จะมีบอกว่า กินแล้ว ล้างพิษ ผ่อนคลาย เสริมพลังงาน บำบัดโรค แก้เมาค้าง เป็นต้น

ทั้ง 2 ที่เน้น Smoothies เป็นหลักนะครับ เวลาไปเรียน กิน Smoothies กันอิ่มเลยทีเดียว ^^
ไปเรียนจะได้รู้จักคนที่ทำร้านกาแฟ Smoothies มาเรียนเพิ่ม หรือ คนที่ซื้อแฟรนไชน์แล้วอยากเปลี่ยนมาทำเอง ฯลฯ
ไม่ใช่แค่เรียนแล้วจบไป แต่ได้เพื่อน ได้ประสบการณ์ ได้ข่าวสารเกี่ยวกับ วัตถุดิบ ฯลฯ

อาจจะดูเหมือนส่งเสริมให้ไปเรียน แต่ผมลองดูสูตรใน Internet เอย ซื้อหนังสือมาอ่านเอง เอย ส่วนมากไม่เหมาะแก่การทำขาย
เพราะต้นทุนสูง สูตรจำยาก และไม่ปรับเปลี่ยนให้เหมาะสมกับราคาของ สภาวะการณ์ (เช่นของขาด ,การใช้อะไรแทนในสูตร ฯลฯ) ^^

แต่ก็ นานาจิตตัง นะครับ ^^ เพราะไปเรียน พวกนี้ ค่าเรียนอยู่หลักพัน ทั้งนั้นครับ เสียเวลาทั้งวัน

ไปเรียนเพื่อจะได้ตัดสินใจว่า ควรทำ หรือ ไม่ควรทำ + อะไรอีกหลายอย่าง ^^
ถ้านับความคุ้มค่า ก็เรียกได้ว่าคุ้มแหละครับ เพราะได้ทั้งความรู้ เพื่อน และที่ปรึกษาชั้นดีเลิศ ตลอดชีวิต ^^

ปล.1 จะทำ Smoothies พวกนี้ ค่าเครื่องก็เกือบหมื่นแล้วครับ
       แถมเครื่องดี ปั่นแรง ละเอียด เสียงย่อมดังสนั่นครับ - -"
       จะซื้อตู้เก็บเสียงเพิ่มก็ดีครับ แล้วแต่ครับ (ค่ากล่องอะคิลิก ก็ 3000+ ครับ)

ปล.2 ก่อนไปเรียน เตรียมคำถามไว้ก่อนก็ดีนะครับ ไม่งั้นลืมจริงๆ - -"
       แต่คงได้ถาม หลังเรียนจบตอนเย็นๆ เลยอะครับ - -"

โชคดีครับ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ธันวาคม 2011 : 11:55:46 โดย yook » บันทึกการเข้า
uncle
Speciality
Pro Barista

« ตอบ #5 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2011 : 21:44:46 »

ส่วนตัวลุงคิดว่าถ้าเราจะทำเป็นเรื่องเป็นราว ขายเป็นอาชีพต้องรู้ให้จริง การที่จะรู้จริงได้ก็ต้องเรียนครับไม่ว่าคุณจะขายอะไร
การเรียนไม่ใช่เรียนเพื่อทำให้เป็นอย่างเดียว แต่เรียนเพื่อให้รู้ลึกถึงรายละเอียด เมื่อเราเข้าใจหมด เวลามีปัญหาเราก็แก้ถูกจุด
ถ้าคนรู้จริงเรียนมาจริงๆจะรู้ว่าสูตรในเน๊ตมากมายใช้งานจริงๆในการทำขายไม่ได้ บางสูตรเราต้องปรับหนักทั้งเรื่องรสชาติ
บางครั้งราคาต้นทุนกับราคาขายของกลุ่มลูกค้าเราไปกันคนละทาง นานาสารพัน...
ถ้ามั่นใจว่าจะขายอะไรก็เรียนอย่างนั้นแหละครับ...

http://www.unclebread.blogspot.com/

ความสุขที่ยิ่งใหญ่คือการให้....
เด็กเมืองชล
Speciality
Pro Barista

« ตอบ #6 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2011 : 22:07:10 »

เอาsmoothie  สูตรอเมซอนป่ะ
Looker

« ตอบ #7 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2011 : 22:42:24 »

เอาsmoothie  สูตรอเมซอนป่ะ

ชื่อน่ากิน+น่ากลัว ขยิบตา

อยากลองทำดูแต่ผมยังไม่มีเครื่องปั่นเลยอ่ะ เคยคิดจะซื้อแต่ช่วงนั้นน้ำกัดมืออย่างแรง ต้องทายาทุกคืน ทาระหว่างวันไม่ได้เพราะต้องเก็บล้าง เช็ดทำความสะอาดทั้งวัน เรียกว่ามือแทบไม่เคยแห้ง ตอนน้ำท่วมคนอื่นเค้าเป็นโรคน้ำกัดเท้า แต่ผมเป็นโรคน้ำกัดมือ เออ..เอาดิ ยิงฟันยิ้ม

ปล. กระทู้นี้ทำให้ผมคิดได้ว่า "ไปเรียนมันก็ดีตรงที่เราไม่ต้องมานั่งลองผิดลองถูก" ไม่ต้องทำแล้วเททิ้งเพราะกินไม่ได้ ยิงฟันยิ้ม เผลอๆ ทำแล้วเททิ้งแพงกว่าไปเรียนอีก ขยิบตา

ผมขอขอบคุณทุกความคิดเห็น ว่าแต่..ทำไม Toast ผมขายดีอ่ะ อาจเป็นไปได้ว่าขนมปังผมทำเอง อร่อย ขายไม่แพง เอ๊ะ หรือยังงัย? ขยิบตา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ธันวาคม 2011 : 23:39:38 โดย Looker » บันทึกการเข้า

thitidet
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2011 : 10:16:13 »

ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ  เพราะผมเองก็ไม่ค่อยสันทัดด้านผลไม้ต่าง ๆ มากมาย  จึงคิดว่าไปเรียนดีกว่า เพราะไม่ต้องมาลองผิดลองถูก และต้องคอยหาคนมาช่วยชิมอีก  (ซึ่งหายากครับ)  และอีกอย่างยังได้ให้ท่างผู้สอนได้ปรับสูตรให้เราอีกนิด  เพราะเรารู้ว่าลูกค้าของเราเป็นคนประเภทอะไร  (ประเภทชอบของถูกและดี)  ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ  เพราะรถเข็นที่เคยขายขนมปังปิ้งทาเนย ทาแยม ผมลองสังเกตุแล้วครับ  อยู่ได้ไม่ถึงเดือนเลยครับ  เพราะคนแถวนี้เบื่อเร็วจริงครับ  จึงคิดว่าต้องหาของมาเสริมในร้านอีกนิดหนึ่งละครับ  เดี๋ยวจะลองติดต่อตามที่ท่าน Yook ได้แนะนำไว้ครับ  อ้อท่าน Uncle ด้วยนะครับ  และทุก ๆท่านด้วยครับ  ขอบคุณครับ
Looker

« ตอบ #9 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2011 : 10:45:56 »

ดูจากการเขียนความคิดเห็น คุณ Yook มีความจริงใจที่จะนำเสนอข้อมูลที่เป็นประโยชน์อย่างแท้จริง ต้องขอชมเชย

ส่วนลุง Uncle เขียนจากประสบการณ์ของท่าน ต้องขอขอบคุณทั้งสองท่านมากๆ ด้วยคับ เจ๋ง

จริงๆ ผมก็สนใจนะ (แบบงกจัด ยิงฟันยิ้ม) แต่กลัวเหนื่อยทำไม่ไหว นี่น้ำกัดมือก็เพิ่งหาย (แรกๆ กลัวแทบตาย เพราะไม่เคยเป็น กลัวเป็นไทกอ ยิงฟันยิ้ม)

เด็กเมืองชล
Speciality
Pro Barista

« ตอบ #10 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2011 : 10:56:53 »

แหม เมินสมูทตี้ สูตรอเมซอนได้ไงอ่ะ ร้านกาแฟนะไม่ใช่ป่าอเมซอน ทำง่ายจะตาย ไม่เอาก็ไม่เอา เฮ้อ
Looker

« ตอบ #11 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2011 : 11:02:39 »

แหม เมินสมูทตี้ สูตรอเมซอนได้ไงอ่ะ ร้านกาแฟนะไม่ใช่ป่าอเมซอน ทำง่ายจะตาย ไม่เอาก็ไม่เอา เฮ้อ

โอ๋..อย่าเพิ่งน้อยใจ จุมพิต

คือ ผมยังไม่มีเครื่องปั่นงัย งั้นเอาสูตรมาก็ได้ เด๋วไปซื้อเครื่องปั่นมาลองทำดู ได้เรื่องงัยจะเข้ามาบอก บอกวิธีทำด้วยนะ ขอบคุณคับ

ปล. ผมอ่ะ ซื้อเครื่องปิ้งย่างบาร์บีคิว เครื่องทำวอฟเฟิล มาตั้งทิ้งไว้ในห้องเก็บของยังไม่ได้แกะกล่องเลย ไม่มีเวลาเลยอ่ะ ขยิบตา

เด็กเมืองชล
Speciality
Pro Barista

« ตอบ #12 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2011 : 11:05:18 »

ร้านพี่อยู่ไหน จะไปสอนสองต่อสอง เอาป่ะ อิอิ
Looker

« ตอบ #13 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2011 : 11:10:28 »

ร้านพี่อยู่ไหน จะไปสอนสองต่อสอง เอาป่ะ อิอิ

แบบ..หาดทราย สายลม สองเรา หรอ? เจ๋ง

โอ้ววว..นี่กะว่าจะให้สูตรผมเก็บไว้คนเดียว ไม่เผื่อแผ่คนอื่นเลยใช่ป่ะ?

ไว้คุยหลังไมค์ ว่าแต่ว่า..จะยกเครื่องปั่นมาด้วยป่าว? แบบ..ถ้าทำแล้วอร่อยค่อยไปซื้อ ยิงฟันยิ้ม

kunyang
Master Barista

« ตอบ #14 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2011 : 16:53:55 »

เอาsmoothie  สูตรอเมซอนป่ะ

อยากได้ค่ะ หากนำมาเผยแพร่จะเป็นพระคุณอย่างยิ่ง  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ตอนนี้กำลังลองสูตรไปเรื่อยๆ อีกไม่นานจะเปิดร้านกาแฟ มีสมูทตี้ด้วย

ขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งค่ะ
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์