หน้าแรกเว็บร้อยตะวัน แรงบันดาลใจ รายละเอียดและวิธีการสั่งซื้อกาแฟร้อยตะวัน สาระและเรื่องราวดีๆ จากร้อยตะวัน ข้อมูลดีๆ ตั้งแต่ปี 2002-2009 แวะมาเยี่ยมชมแล้วก็เขียนอะไรสักหน่อยนะจ๊ะ มาเที่ยวจันทบุรีก็มาตามแผนที่ได้เลย ยินดีให้บริการทุกท่านครับ
Roytawan Coffee Forum ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

ยินดีต้อนรับคุณบุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

+  Roytawan Coffee Forum
|-+  Coffee Talk's
| |-+  จิบกาแฟคุยกัน
| | |-+  กระทู้เก่าปี 2012
| | | |-+ 

ผงชาไทยใช้ยี่ห้อไหนดีถึงจะหอม อร่อย

หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้ชง หัวข้อ: ผงชาไทยใช้ยี่ห้อไหนดีถึงจะหอม อร่อย  (อ่าน 13208 ครั้ง)
zong
Coffee Mania +
*

« เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2012 : 16:30:55 »

ตอนนี้ผมใช้ตรามือถุงสีทอง แต่ว่ากลิ่นไม่ค่อยหอมครับ เลยอยากลองใช้
ยี่ห้ออื่นดู รบกวนพี่ๆ ช่วยแนะนำให้หน่อยครับว่ามียี่ห้อไหนที่จะชงแล้วหอม
รสชาติกลมกล่อม  และจะซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ  ขอบคุณครับ
deet
Jr. Barista
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2012 : 14:36:43 »

ลองตราสุนัขตำรวจดูซิครับผมว่าหอมกว่าตรามือสีก็สวยด้วยครับ
zong
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2012 : 10:22:07 »

ลองตราสุนัขตำรวจดูซิครับผมว่าหอมกว่าตรามือสีก็สวยด้วยครับ

ขอบคุณครับ  แล้วซื้อที่ไหนได้บ้างครับ เพราะไม่เคยเห็นยี่ห้อนี้เลย
deet
Jr. Barista
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2012 : 12:02:43 »

ผมซื้อที่ Cj ครับ เป็นซุปเปอร์ขายส่งมีสาขาทั่วประเทศ (ขอออกตัวไม่ได้เป็นอะไรกับ Cj นะครับ)
zong
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2012 : 15:03:20 »

ผมซื้อที่ Cj ครับ เป็นซุปเปอร์ขายส่งมีสาขาทั่วประเทศ (ขอออกตัวไม่ได้เป็นอะไรกับ Cj นะครับ)
ในกรุงเทพมีสาขาอยู่ที่ไหนบ้างครับ
blackout
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2012 : 15:50:35 »

ไม่เคยได้ยินเลยครับ cj
indy
Full Barista

« ตอบ #6 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2012 : 19:27:12 »

ไปซื้อมาแล้ว  ที cj    cj สาขาแรกอยู่บ้านผมเองครับ  โพธาราม    ผมใช้ชาตรามือ กะชีลอนผสม กันมันยังไ่ม่โดนครับ  ออกขมๆเลย
จะลองตราสุนัขตำรวจดู ราคาแพงกว่าตรามืออีกนิ
ammaeaw
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2012 : 15:32:39 »

ตราขวานก็หอมอร่อยค่ะ แต่ไม่แน่ใจว่าีมีขายที่ กทม ไหมนะค่ะ (ร้านคนรู้จักใช้อยู่) เป็นชาที่เค้าสั่งซื้อมาจาก
ทางใต้ ส่วนร้านเราเอง ใช้ตรามือค่ะ ใช้ ถุงสีทองเอ็กส์ตร้าผสมกับตัวถุงสีแดงสูตรออริจินัลค่ะ จะเข้มและหอมขึ้นค่ะ
ปกติเวลาไปซื้อพนักงานขายจะแนะนำให้ค่ะ แนะสูตรในการผสมสูตรด้วยค่ะ เราซื้อที่ บีทีเอสจตุจักรจ่ะ
P_chai
Master Barista

« ตอบ #8 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2012 : 09:05:13 »

ไม่อยากพูดถึงเพราะว่าเขาไปเยอะ แต่ลองแล้วก็ใช้ได้ดีระดับหนึ่งแต่ที่แน่นๆดีกว่าตรามือพร้อมทั้งราคาก็แพงกว่าด้วยเพราะเป็นชาซีลอน ตราช้าง_อง
indy

« ตอบ #9 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2012 : 21:00:33 »

ช้างดองกุอยู่ไหนนนนนนน(ทำท่าจา พนม)
squeek
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2012 : 18:21:11 »

ไม่อยากพูดถึงเพราะว่าเขาไปเยอะ แต่ลองแล้วก็ใช้ได้ดีระดับหนึ่งแต่ที่แน่นๆดีกว่าตรามือพร้อมทั้งราคาก็แพงกว่าด้วยเพราะเป็นชาซีลอน ตราช้าง_อง
เห็นด้วยครับ ชาซีลอนแพงกว่าแต่ก็หอมกว่าครับ
infernohell13
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์ 2012 : 09:41:55 »

มีคำถามเล็กๆคระ สงสัยว่าดดยปกติแล้วชงชาไทยกันด้วยเครื่องชงกาแฟของร้านเลยรึเปล่าคระ ที่ร้านเจอปัญหาที่ว่าคุณภาพความเข้มและหอมของชาลดลงคระ (ที่ร้านใช้ตรามือถุงทองเหมือนกันนะ) อายจัง

coffe can't cure everything But it can cure the morning
squeek
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์ 2012 : 13:36:53 »

เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมว่าชงแบบโบราณ โดยใช้น้ำเดือดจัดๆ เทไปมาผ่านถุงกรอง หรือแช่ผงชาในน้ำเดือดซักพัก แล้วใช้ผ้าขาวบางกรองกากทิ้ง

น่าจะได้ความหอมและความเข้มข้นมากขึ้นนะครับ  แลบลิ้น
Matiwa

« ตอบ #13 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์ 2012 : 16:39:12 »

ที่ร้านก็ใช้เครื่องชงกาแฟชงนะครับ   ไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไร กลิ่นได้รสชาติ โอ ครับ เลือกเอาครับแล้วแต่แต่ละสถานที่ ถ้าลูกค้าชอบแบบ แช่ ก็ทำแบบแช่ครับ  ถ้าชอบอักอาร์มก็จัดไปครับ
nancy
Coffee Mania
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 02 มีนาคม 2012 : 02:00:49 »

เพิ่งสมัครใหม่นะคะ ที่ร้านจะใช้แบบถุงชง จะใช้ตรามือ (แดง) ผสมกับตรามังกรบิน ถ้าจะให้หอมมากขึ้นเพิ่มซีลอนไปอีกช้อนก็โอเคนะคะ
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์