หน้าแรกเว็บร้อยตะวัน แรงบันดาลใจ รายละเอียดและวิธีการสั่งซื้อกาแฟร้อยตะวัน สาระและเรื่องราวดีๆ จากร้อยตะวัน ข้อมูลดีๆ ตั้งแต่ปี 2002-2009 แวะมาเยี่ยมชมแล้วก็เขียนอะไรสักหน่อยนะจ๊ะ มาเที่ยวจันทบุรีก็มาตามแผนที่ได้เลย ยินดีให้บริการทุกท่านครับ
Roytawan Coffee Forum ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

ยินดีต้อนรับคุณบุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

+  Roytawan Coffee Forum
|-+  Coffee Talk's
| |-+  จิบกาแฟคุยกัน
| | |-+  กระทู้เก่าปี 2010
| | | |-+ 

ชาเขียวที่มาชงอร่อยๆยี่ห้ออะไรจ๊ะ ใครรู้ช่วยตอบที

หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้ชง หัวข้อ: ชาเขียวที่มาชงอร่อยๆยี่ห้ออะไรจ๊ะ ใครรู้ช่วยตอบที  (อ่าน 24953 ครั้ง)
doangdeun
Coffee Mania
*

« เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2010 : 13:00:20 »

พอดีกำลังจะเปิดร้านกาแฟ จะลองเอาเมนูชาเขียวมาขาย ขอยี่ห้อและวิธีชงด้วยจ๊ะ  ขอบคุณค่ะ
individuct
Coffee Mania +
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2010 : 13:34:53 »

ถ้าเป็นมัจฉะ ผมว่า บลูคอฟ เอสเปรสโซแมน ครับ ชาโฮ แพงเกิน
ถ้าเป็นแบบอื่นๆ รอท่านผู้รู้มาตอบครับ
digitax
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2010 : 14:08:19 »

เห็นด้วยคนครับ ผมว่าชาเขียวที่บลูคอฟนี่เยี่ยมเลยล่ะครับ ชงออกมาแล้วกลมกล่อมดี แต่ก็ต้องดูฐานลูกค้าด้วยว่ากลุ่มไหนนะครับ บางคนไม่เคยดื่มมัจฉะมาก่อนเลยอาจจไม่ชอบก็ได้นะครับ
เจษฎ์™
Speciality
Pro Barista

!@#อัพเดทภาพน้องคุณ$%

« ตอบ #3 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2010 : 14:14:52 »

คิดว่าจะขายแก้วเท่าไหรละครับ

ถ้า 20 บาทมัจฉะก็ไม่ค่อยคุ้มนะ

ถอยหลังหนึ่งก้าว... เริ่มต้นนับหนึ่งใหม่... เพื่ออนาคตที่ยิ่งใหญ่... ในโลกของความเป็นจริง !!
กุ้งไร้สาร
Speciality
Pro Barista

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2010 : 15:17:11 »

เรื่องชาเขียว ปัญหา อมตะ จริงๆ

ผมก็ลองหลายตัวแล้ว ขอบอกว่า มันไม่ใช่ ชาเขียว จริงๆครับ
(ผมเคยอยู่ญี่ปุ่นหลายปี กินชาเขียวทุกวัน)

ที่ไทย ผมยังหาตัวที่ดีๆถูกใจผมไม่ได้เช่นกันครับ
เลยฝากคนที่ไปญี่ปุ่นซื้อมาครับ
ในรูป สำหรับการชง ชาเขียวนมร้อนแล้ว อร่อยมากครับ
แต่ชาเขียวนมเย็น ก็พอได้
สำหรับชาเขียวเย็น(ไม่ใส่นม) ก็โอครับ
ittirit
Master Barista

« ตอบ #5 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2010 : 15:34:01 »

ชาเขียวปั่นของ เอสเปรสโซ่แมน กับบลูค็อฟเทพจริง ๆ ครับ

แต่มากับราคาที่สูงพอสมควร

แต่กินแล้วไม่ผิดหวังแน่นอน

แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันโน้น... เวลา 26:83:97 โดย ittirit
doangdeun
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2010 : 15:55:23 »

ขายแก้วละ 30 บาท ยี่ห้ออย่างไหนดี
deksilpa
Speciality
Pro Barista

... ศิลปินบาริสต้า ...

« ตอบ #7 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2010 : 16:48:32 »

30 บาท  อลงเอามาคำนวนราคาต้นทุนดูสิครับ  ว่ากำไรมันเหลือเท่าไหร่ แล้วเราอยู่ได้มั้ย .......  ลองเอามาคำนวนทุกแบบครับ  เช่น  สมมุตินะ  คุณใช้มัจฉะ   ต้นทุนคำนวนมาต่อแก้วราคา  20 บาท  ขาย 30 บาท กำไรเหลือ   10 บาท  เราอยู่ได้มั้ย ?   แล้วถ้าใช้ตรามือ  ต้นทุนต่อแก้ว  10 บาท  ขาย 30 บาท  กำไร 20 บาท  เราพอใจมั้ย?    เราโอเคกับตัวไหนก็ตัวนั้นครับ   ถึงหลายๆท่านแนะนำว่า  มัจฉะ  ที่ไหนๆก็แล้วแต่  แต่กำไรเราเหลือน้อยอยู่ไม่ได้  สุดท้ายเราก็ไม่ได้ใช้ครับ  ก็ต้องมาที่ตัวเราเลือกอยู่ดีครับ  ^ ^
เจษฎ์™
Speciality
Pro Barista

!@#อัพเดทภาพน้องคุณ$%

« ตอบ #8 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2010 : 17:52:56 »

ถูกต้องที่สุดครับตามคุณ deksilpa บอกไว้

ลองซ์้อมาซัก 2-3 ยี่ห้อดู แล้วชิมเองก่อนถ้าชอบตัวไหนก็เอาตัวนั้นผมว่าในจะมี 2 ยี่ห้อแล้วมั้งเท่าที่อ่านดูมา  ยิงฟันยิ้ม

ถอยหลังหนึ่งก้าว... เริ่มต้นนับหนึ่งใหม่... เพื่ออนาคตที่ยิ่งใหญ่... ในโลกของความเป็นจริง !!
KOFE Coffee

« ตอบ #9 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2010 : 18:35:40 »

ของผมพอทานได้ครับ  ใช้ตรามือ ผสมกับไซรัปขาเขียว และสูตรอีกนิดหน่อย อยากได้ถามหลังไมท์ ครับ

ขอเป็นวิหคโบกโบยบินบนท้องฟ้า   ปีกแข็งกล้าท้าทายลมพัดโถม
ไม่หนาวเหน็บต่อลมหนาวที่จู่โจม    ไม่ระทมต่อลมร้อนพัดกรูมา
No 5 Cafe
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2010 : 23:04:05 »

ผมใช้ของ Espressoman ครับ ลูกค้าบอกอร่อยทุกรายครับ
ลูกค้าบอกใกล้เคียงกับของเงือกฯ แต่อาจจะเข้มน้อยกว่าเท่านั้นเอง

ปล.อยากเข้มมากก็ใส่เพิ่มแต่ต้นทุนก็จะบานตาม เห่อๆ
อีกอย่างตอนนี้ที่ Espressoman เห็นมีผงมัจฉะ เข้มข้นขายด้วยครับไม่แน่ใจ่ถ้าเอามาผสมจะเข้มข้นหรือเปล่า
Jeebjib
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2010 : 20:38:16 »

ขอตัวอย่างที่ระมิงค์มาทดลองได้นะคะเผื่อจะถูกใจคะที่ info@ramingtea.com : Jeeb
pingpanter
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2010 : 08:57:31 »

ผมใช้ของ Espressoman ครับ ลูกค้าบอกอร่อยทุกรายครับ
ลูกค้าบอกใกล้เคียงกับของเงือกฯ แต่อาจจะเข้มน้อยกว่าเท่านั้นเอง

ปล.อยากเข้มมากก็ใส่เพิ่มแต่ต้นทุนก็จะบานตาม เห่อๆ
อีกอย่างตอนนี้ที่ Espressoman เห็นมีผงมัจฉะ เข้มข้นขายด้วยครับไม่แน่ใจ่ถ้าเอามาผสมจะเข้มข้นหรือเปล่า

ขอสูตรชาเขียวด้วยนะค่ะ ใช้อะไรเท่าไหร่ ขอบคุณมากค่ะ
postcoffee

จิตที่คิดให้ยิ่งใหญ่กว่าจิต ที่คิดรับ

« ตอบ #13 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2010 : 09:03:31 »

เรื่องราคาต้นทุนที่สูง ผมไม่เคยเกี่ยง ถ้า....

ผลงานออกมาดี ลูกค้าชอบและชมว่าอร่อย จนกล้าที่จะจ่าย++

เพราะ....

คนซื้อยังโอเค แล้วคนขายจะรออะไร 

ดีซะอีก...

จะได้เป็น ซิกเนเจอร์ดริ้ง (ที่ทำเงินและสร้างชื่อให้ร้านคุณ) ไปเลย

สถานีกาแฟ
"ยิ่งให้ ยิ่งได้รับ"
innovation cafe ube
Full Barista

« ตอบ #14 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2010 : 10:14:28 »

ที่ร้านก็ใช้ตรามือค่ะ เป็นพระเอก-นางเอกประจำร้านเลยค่ะ
22 ออนซ์ 35 บาทค่ะ
แต่บางล๊อทผงชาก็มีปัญหาเหมือนกันค่ะ
บางถุงก็กลั่นออกมาสีเขียวหม่นๆ รสชาติก็เค็มๆ (ช่วงนี้เปิดเจอ 2 ถุงละ ทิ้งไปเลยแหละ)

และก็ซื้อมัทฉะมาแล้ว แต่ยังไม่ได้ลองชงดื่มเองเลยว่ารสชาติเป็นยังไง วันนี้ว่าจะลองสักหน่อย

อยู่กับสิ่งที่มีไม่ใช่สิ่งที่ฝัน และทำสิ่งนั้นให้ดีที่สุด
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์