หน้าแรกเว็บร้อยตะวัน แรงบันดาลใจ รายละเอียดและวิธีการสั่งซื้อกาแฟร้อยตะวัน สาระและเรื่องราวดีๆ จากร้อยตะวัน ข้อมูลดีๆ ตั้งแต่ปี 2002-2009 แวะมาเยี่ยมชมแล้วก็เขียนอะไรสักหน่อยนะจ๊ะ มาเที่ยวจันทบุรีก็มาตามแผนที่ได้เลย ยินดีให้บริการทุกท่านครับ
Roytawan Coffee Forum ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

ยินดีต้อนรับคุณบุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

+  Roytawan Coffee Forum
|-+  Coffee Talk's
| |-+  จิบกาแฟคุยกัน
| | |-+  กระทู้เก่าปี 2010
| | | |-+ 

อยากเปิดร้านกาแฟครับ ขอถามความเห็นหน่อย

หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้ชง หัวข้อ: อยากเปิดร้านกาแฟครับ ขอถามความเห็นหน่อย  (อ่าน 2581 ครั้ง)
homealon
Coffee Mania +
*

« เมื่อ: 22 ธันวาคม 2010 : 09:22:49 »

อยากเปิดร้านกาแฟสักร้าน พอดีมีทำเลอยู่ ทำเลดีมากครับ อยู่หน้าถนนสี่แยกพอดี (คนพลุกพล่าน) ที่สำคัญคือเป็นที่ดินของคุณแม่ไม่ต้องเช่า หน้ากว้าง3เมตร ยาว15 เมตร จะเิปิดเป็นร้านธรรมดา มีเคาเตอร์ หรือทำเป็นตู้คอนเนอร์ติดกระจกดีครับ ถ้าทำเป็นตู้คอนเนอติดกระจกต้องใช้ทุนเท่าไหร่ครับ ตอนนี้มีเงินสดเป็นของตัวเอง 50,000 แค่ซื้อเครื่องชงกับอุปกรณ์ก็คงจะหมดแล้ว (55555)

คำถามที่อยากจะถามทุกท่านก็คือ
-เนื้อที่ขนาดที่กล่าวมา ถ้าทำเป็นตู้คอนเนอร์ติดกระจกต้องใช้เงินเท่าไหร่
-ถ้ากู้เงิน sme มาเปิดร้านต้องมีหลักทรัพย์ค้ำประกันไหมครับ (คือไม่อยากเอาที่คุณแม่ไปเป็นหลักค้ำประกันนะครับ)
ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องพวกนี้เลย ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ
wattanaaa_j
Full Barista

« ตอบ #1 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2010 : 10:04:41 »

ทำเป็น kiosk ไปก่อนก็น่าจะได้นะครับ ถือเป็นการลองตลาด

ถ้าทำเป็นตู้คอนเทนเนอร์คิดว่าไม่น่าต่ำกว่า 3 แสนเป็นอย่างน้อยครับ

ส่วนเรื่องกู้ SME นั้นบอกได้เลยว่ายากมากครับ การที่จะกู้นั้นต้องเป็นคนที่จดทะเบียนในนามบริษัทหรือห้างหุ้นส่วนที่ไม่ต่ำกว่า 1 ปีครับแล้วก็จะมีเงื่อนไขอีกเยอะแยะครับ จำไม่ได้แน่ชัดเหมือนกัน เพราะตอนแรกก็ว่าจะไปลองกู้เหมือนกัน สุดท้ายก็ต้องไปลงเอยกับลิสซิ่งแทนครับ  :'(
จริงๆแล้ว SME เป็นเหมือนกับการกู้เงินเพื่อขยายกิจการครับ ไม่ใช่กู้เงินเพื่อเริ่มต้นกิจการ เพราะทางแบงค์คงไม่กล้าปล่อยเงินมาให้เรา ถ้าไม่มีอะไรมายืนยันว่าสามารถหาดอกเบี้ยและเงินต้นมาคืนเค้าได้
ผมเคยไปคุยกับคุณพยุง(บ.ยาม)ที่เคยออกรายการ SME ตีแตก เค้าบอกว่าขนาดเค้าเคยมีเงินเดินในบัญชีเดือนละ 2 ล้าน ทางแบงค์ยังไม่ยอมปล่อยเงินเลยครับ ซึ่งทางแบงค์เค้ามีหลักเกณฑ์เงื่อนไขอีกมากมายตามที่เค้ากำหนด สรุปว่า ยาก ครับ ยิงฟันยิ้ม

สู้ๆ ครับ
Sweet Spell
Full Barista

« ตอบ #2 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2010 : 14:26:21 »

แว่บแรกที่คิดคือทุนเท่านี้ไม่น่าพอครับ เปิดเป็นเคาน์เตอร์เล็กสุด ๆ น่าจะมีสัก 80,000-100,000.-
รูปแบบอื่นยังไม่ต้องคิดเลย อย่างถ้าติดกระจกก็บานละเปฺ็นหมื่นเหมือนกันนะครับ

ลองหาทางเรื่องเงินลงทุนก่อน ถ้าตอนนี้ฝืนเปิดไประวังจะได้ไม่คุ้มเสียครับ
เจษฎ์™
Speciality
Pro Barista

!@#อัพเดทภาพน้องคุณ$%

« ตอบ #3 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2010 : 18:28:27 »

ลองเปิดเป็นร้านนมก่อนน่าจะดีกว่านะ

เก็บเงินได้ไวกว่า แล้วค่อยขยายเพิ่มพวกกาแฟสดอีกทีก็ยังได้ เงินไม่จมไม่หายด้วย

SME เหมือนคุณ wattanaaa_j  บอกละครับ เพิ่มเติมตรงต้องเดินสเตทเม้นท์ ตามที่ธนาคารกำหนด อย่างเช่นถ้าจะกู้เงินซัก 1 แสนก็ เดินสเตทเม้นท์ 6เดือนขึ้นไปเดินสเตทเม้นท์ให้มียอด 5หมื่นอัพตลอด 6 เดือน เดินทุกวันนะครับ เวลาฝากห้ามฝากตู้ฝากเงินสด แล้วตัวเลขต้องมีเลขเศษด้วยเสมอ ห้ามเป็นตัวกลม ต้องมีหลักทรัพค้ำ หรือผู้ค้ำควบคู่ คราวๆนะครับ

ถ้าอยากจะกู้จริงๆ ก็ลองไปสอบถามได้ที่ธนาคารได้ครับ

ถอยหลังหนึ่งก้าว... เริ่มต้นนับหนึ่งใหม่... เพื่ออนาคตที่ยิ่งใหญ่... ในโลกของความเป็นจริง !!
Be lucky
Coffee Mania +
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2010 : 23:50:53 »

โดยส่วนตัวน่ะ คิดว่า... อดทน.... อดทน... เก็บเงินอีกสักนิด.... ให้ได้เยอะกว่านี้สักหน่อย แล้วค่อยคิดจะทำ ไม่งั้นดอกเบี้ยกินหมด

เพราะไม่เช่นนั้น จะเสียง่าย เสียมาก เสียยาก เสียง่าย (ไม่รู้ผิดหรือถูก) อะไรประมาณนี้น่ะ

หวังดีน่ะ ... แต่อย่างไรก็ตาม เป็นกำลังใจให้ค่ะ
nudream
Jr. Barista
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2010 : 09:25:16 »

ถ้าทำเลดีจริง  งบเท่านี้แนะนำให้เปิดเป็นคีออสไปก่อนดีกว่าค่ะ อย่าเพิ่งไปก่อหนี้ให้เป็นภาระเลยค่ะ ค่อยๆ ทำ ค่อยเป็นค่อยไปค่ะ เน้นที่รสชาติเป็นสำคัญค่ะ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์